วันจันทร์ ที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2561 05:31 น.

กีฬา

เปิดขนไก่ SCG จูเนียร์ ภาคใต้ "ชาญวรุฒ"ถล่ม 2-0 "ศุภณัฐ "ไม่พลิกตบสมมือเต็ง 2-0 ลิ่วชายเดี่ยว 15 ปี

วันจันทร์ ที่ 08 พฤษภาคม พ.ศ. 2560, 14.35 น.


  เปิดขนไก่ SCG จูเนียร์ ภาคใต้ "ชาญวรุฒ"ถล่ม 2-0 
 "ศุภณัฐ "ไม่พลิกตบสมมือเต็ง 2-0  ลิ่วชายเดี่ยว 15 ปี

 

 

  


 

 การแข่งขันแบดมินตันเยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย รายการใหญ่ เอสซีจี จูเนียร์ แชมเปี้ยนชิพ 2017  ครั้งที่ 37   ซึ่งจัดโดยเอสซีจี (SCG) ร่วมกับ สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ และสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์  ชิงทุนการศึกษารวม 1,500,000  บาท สนามที่ 5  รอบคัดเลือกตัวแทนภาคใต้ เปิดฉากอย่างเป็นทางการ ที่สนามแบดมินตัน เทศบาลเมืองพังงา จ.พังงา  เมื่อวันที่ 8 พ.ค.2560 ที่ผ่านมา โดยในรุ่นอายุต่ำกว่า 17 ปี ประเภทชายเดี่ยว ชาญวรุฒ อนันตพันธ์ นักตบมือดีจากสปอร์ต อารีนา หาดใหญ่ดีกรีรองแชมป์ชายคู่รุ่นอายุต่ำกว่า 14 ปีเมื่อปีที่แล้ว ขยับขึ้นมาเลนรุ่น 17 ปีเป็นครั้งแรก และวันนี้โชว์ฟอร์มเก่ง เปิดสนามรอบแรก  เอาชนะ ยุทธนา แซ่เดี่ยว จากสุไหงโก-ลก ไป 2-0 เกม 21-19, 22-20 ด้วยเวลา 25 น. ผ่านเข้ารอบสองหรือ 16 คนสุดท้ายไปพบกับ  เปรมศักดิ์ ถนอมศักดิ์  มือวางอันดับ 3 ของรายการจากแบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต  
 

 

ขณะที่ในรุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบแรก  ศุภณัฐ ตรีรัตนพันธุ์ มือวางอันดับ 2 ของรายการจากตรังจูเนียร์ ไม่น้อยหน้าผ่านเข้ารอบต่อไปได้เช่นกันหลังลงแข่งขันรอบแรก ใช้เวลา 17 น. เอาชนะ ภูมิ มหาลาภบุตร จากเจเจแบดมินตัน ไป 2-0 เกม 21-9, 21-9  โดยรอบสองจะไปพบกับ  เศรษฐภูมิ สนามทอง จากสิงห์ เอชเอช ที่ล่าสุดเอาชนะรพีภัทร บุญพา จากไชยาแบดมินตัน มา 2-0 เกม 21-11, 21-13 ด้วยเวลา 23 น.   
 

ส่วนผลการแข่งขันคู่อื่นๆ มีดังนี้ รุ่นอายุต่ำกว่า 17 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบแรก  พฤฒิพงศ์ ศรีธานี (แบดมินตันนครศรีธรรมราช) ชนะ ธนินท์ อุปะทะ (ตรังจูเนียร์) 21-14, 21-13, นพวิทย์ อรุณพานิชเลิศ (บ้านทองหยอด)ชนะอนลนัส แก้วก่า (แกรนนูลาร์) 21-19, 21-12   

 

 รุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบแรก  ศิพจิตต์ บุณโยดม (ตรังจูเนียร์)ชนะเมธาสิทธิ์ โมฬี (รัตนรังสรรค์ระนอง) 21-16, 21-12,  ทัตพงศ์ พุ่มเจริญ (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต)ชนะปภังกร ศรีรุ่ง (แกรนนูลาร์) 21-10, 21-9,  ธีภพ จันทรแสงทอง (ตรังจูเนียร์) ชนะชาคริต ดำรงราชศักดิ์ (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต) 21-12, 21-14, ธนะรัตน์ อ่อนคง (ตรังจูเนียร์)ชนะนัฐชนน ชูสุข (แกรนนูลาร์)21-6, 21-12,  วสันต์ ว่องทรง (ไชยาแบดมินตัน)ชนะกฤติพงศ์ เพ็ชรทอง (แจแจแบดมินตัน) 21-5, 21-15, ณรรศ เกิดมณี (แบดมินตันนครศรีธรรมราช) ชนะถิรพุทธิ์ ศรีไตรรัตน์ (ตรังจูเนียร์) 21-9 ,21-6,  ภณวิรัศม์ ประทีปตรัง (ตรังจูเนียร์)ชนะพนธกร ศรีรุ่ง (แกรนนูลาร์)21-8, 21-17, ทรงพล แซ่ม้า (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต)ชนะกฤษณพงศ์ พรหมมินทร์ (ตรังจูเนียร์) 21-16, 20-22, 21-11,  วสุพล โสภณพลศาล (ตรังจูเนียร์) ชนะชาคริต แก้วเขียว (พังงา) 21-16, 21-7,ชลินทรา จันทนกาญจน์ (ตรังจูเนียร์)ชนะภฤศ ถิระรุ่งเรือง (รัตนรังสรรค์ระนอง) 21-7, 21-6 ,  
 พัสกร มานะพงศ์ (ตรังจูเนียร์)ชนะปุณยวีร์ รอดพันธุ์ชู (แกรนนูลาร์)21-15 ,21-2 

 

 รุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปี ประเภทหญิงเดี่ยว รอบแรก  สาธิตา สิวายะวิโรจน์ (เคทีอาร์ หาดใหญ่ แบดมินตัน) ชนะ พีรดา อ๋องสกุล (รัตนรังสรรค์ระนอง) 21-13, 21-8,  ใกล้ตา นาคทองทิพย์ (แกรนนูลาร์)ชนะปิ่นฉัตร ทองเนื้อสุข (แบดมินตันนครศรีธรรมราช) 21-19, 20-22, 21-15,   วรางคณา เทพประดิษฐ์ (รัตนรังสรรค์ระนอง)ชนะติณณา สายเมธา (ตรังจูเนียร์) 14-21, 21-6, 21-19,   กัญฑมาศ พลสุวรรณ์ (ตรังจูเนียร์) ชนะพิมพ์ชนก ขจรมาศบุษป์ (แบดมินตันเทศบาลเมืองชุมพร) 21-19, 21-16,    ปพัชญา ตั้งเสรีวงศา (แบดมินตันเทศบาลนครยะลา)ชนะปริญญามาศ เบญจวรางกูร (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต) 21-12, 21-11
 

หน้าแรก » กีฬา