วันอาทิตย์ ที่ 22 เมษายน พ.ศ. 2561 07:41 น.

กีฬา

"ยศกร"แชมป์เก่าเจ๋ง 2-0ตัดเชือก 19 ปี

วันพุธ ที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2560, 05.52 น.

"ยศกร"แชมป์เก่าเจ๋ง 2-0ตัดเชือก 19 ปี  

 "ภูชิชฎ์-ฐิตาภา"ฉลุยแบดฯ SCG จูเนียร์ ภาคใต้   

 
 
 
การแข่งขันแบดมินตันเยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย รายการใหญ่ เอสซีจี จูเนียร์ แชมเปี้ยนชิพ 2017  ครั้งที่ 37   ซึ่งจัดโดยเอสซีจี (SCG) ร่วมกับ สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ และสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์  ชิงทุนการศึกษารวม 1,500,000  บาท สนามที่ 5  รอบคัดเลือกตัวแทนภาคใต้ ที่สนามแบดมินตัน เทศบาลเมืองพังงา จ.พังงา  เมื่อวันที่ พ.ค.2560 ที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันรอบก่อนรองชนะเลิศ โดยในรุ่นอายุต่ำกว่า 19 ปี ประเภทชายเดี่ยว  แชมป์เก่าคนเก่ง ยศกร นวลหนูปล้อง  มือวางอันดับ ของรายการ จากค่ายแบดมินตันศิริภูล รักษาฟอร์มเหนือชั้นวันนี้เอาชนะ  ณรงค์ฤทธ์ คำไธสง จากแบดมินตันจังหวัดสตูล ไปตามคาด 2-0 เกม 21-11, 21-17  ด้วยเวลา 20 น. ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศไปพบกับ  พีระภรณ์ ฉิมแสง จากตรังจูเนียร์ ที่ล่าสุดเอาชนะ รุ่งธรรม รักษา จากค่ายแบดมินตันเทศบาลเมืองชุมพร มา 2-0 เกม21-18, 21-17  ด้วยเวลา 30 น.  
 
 
เช่นเดียวกับรุ่นน้อง ภูชิชฎ์ อโนทัยสถาพร  จากบ้านทองหยอด ดีกรี แชมป์เก่าชายเดี่ยวในรุ่นอายุต่ำกว่า 16 ปีเมื่อปีที่แล้วที่ขยับขึ้นมาเล่นรุ่นต่ำกว่า 19 ปีเป็นแแรก ผ่านเข้ารอบตัดเชือกต่อไปได้เช่นกันหลังวันนี้เอาชนะ ศุภฤกษ์ พิทยาณิชกุล จากเจเจแบดมินตัน 2-0 เกม  21-19, 21-14 ด้วยเวลา 45 น. โดยรอบรองชนะเลิศจะเข้าไปพบกับ  ธนากร ลีตะวัฒนกุล จากเจเจแบดมินตัน ที่นัดล่าสุดใช้เวลา 25 น. เอาชนะ  ยศชนินทร์ อารีราษฎร์ จากรัตนรังสรรค์ระนอง 2-0 เกม  21-9, 21-11  
 
 
ขณะที่ประเภทหญิงเดี่ยว  ฐิตาภา พรหมศรี  เจ้าของแชมป์เก่าหญิงเดี่ยวรุ่นต่ำกว่า 16 ปีเมื่อปีที่แล้วจากเทศบาลนครหาดใหญ่ ที่ขึ้นมาเล่นรุ่นนี้เป็นครั้งแรก วันนี้โชว์ฟอร์มดีเช่นกันเอาชนะ ลลิตา แจ้งชาติ จากตรังจูเนียร์ 2-0 เกม 21-6, 21-10  ด้วยเวลา 17 น. ผ่านเข้ารอบ คนสุดท้ายไปพบกับ  มนัสศิริ บวรวิชญ์ธนกุล จากที ไทยแลนด์ ที่ล่าสุดพลิกเอาชนะ ธัญญาลักษณ์ ใจอารีย์ มือวางอันดับ ของรายการจากเอทีม 2-0 เกม 21-15, 21-19 ด้วยเวลา 40 น.   
 
 
ขณะเดียวกันทางด้าน เมธาพร บุญยัง มือเต็ง ของรายการ จากรัตนรังสรรค์ระนองยื้อไม่ไหววันนี้โดน ธัญชวรัฎฐ์ จิระเวชกิจกุล จากเจเจแบดมินตัน เฆี่ยนเอาชนะไป21-10, 21-12 ด้วยเวลา 25 น. ทำให้ ธัญชวรัฎฐ์ ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศไปพบกับ  กัญญารัตน์ วิริยะกิจ จากเอทีม ที่เอาชนะ คีตนาฏ สองทิศ จากตรังจูเนียร์ ไป 2-0 เกม 22-20, 21-15  ด้วยเวลา 29 น.   
 
 
ส่วนผลการแข่งขันคู่อื่นๆ ในรอบก่อนรองชนะเลิศมีดังนี้ รุ่นอายุต่ำกว่า 17 ปี ประเภทชายเดี่ยว วุฒชัย พจนเมธา (แบดมินตันภคภัทร์)มือวาง ชนะ พฤฒิพงศ์ ศรีธานี (แบดมินตันนครศรีธรรมราช) 21-7, 21-13,  สุปรีชา ปรีชาสุทธิกุล (แบดมินตันเทศบาลเมืองทุ่งสง)ชนะ เปรมศักดิ์ ถนอมศักดิ์ (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต) 21-19, 18-21, 21-19,  ธงชัย ชมจันทร์ (รัตนรังสรรค์ระนอง)ชนะ ภูมิเศรษฐ สนามทอง (สิงห์เอชเอช) 21-16, 21-19, เพชร จันทร์พุ่ม (แบดมินตันนครศรีธรรมราช)ชนะ นาอีฟ สุหลง (บางนรา) 21-15, 21-8   
 
 
ประเภทหญิงเดี่ยว  ณัฐวิภา สุวัณจรรยากุล (รัตนรังสรรค์ระนอง) ชนะ มือวาง 1วิลาสินี บุญทองแก้ว (แบดมินตันนครศรีธรรมราช) 21-14, 21-9, บัวบุญ บุณยเกียรติ (สปอร์ต อารีนา หาดใหญ่)ชนะผ่าน ปริชญา หนิมุสา (สิงห์ เอชเอช),  พิรยา ปัตนกุล (บางนรา)ชนะ ทยิดา หมายดี (พังงา) 21-17, 21-5,  พรศิริ ชัยวิเศษ (ตรังจูเนียร์)ชนะมือวางรวิภา บุญพา (ไชยาแบดมินตัน) 21-7, 21-4  รุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปี ประเภทชายเดี่ยว ฉัตรนคร ทิพยพงศ์ (แบดมินตันภคภัทร์)มือวาง 1ชนะ  ทัตพงศ์ พุ่มเจริญ (แบดมินตันเทศบาลนครภูเก็ต) 21-12, 21-13,  วสันต์ ว่องทรง (ไชยาแบดมินตัน)ชนะ ธีภพ จันทรแสงทอง (ตรังจูเนียร์)  21-23, 21-18, 21-7,  วงศกร เหมมณี (ซีอาร์แบดมินตัน) ชนะ ภณวิรัศม์ ประทีปตรัง (ตรังจูเนียร์) 21-8, 21-13,  ศุภณัฐ ตรีรัตนพันธุ์ (ตรังจูเนียร์) มือวาง ชนะ ชลินทรา จันทนกาญจน์ (ตรังจูเนียร์) 18-21, 21-10, 21-16  
 
 
ประเภทหญิงเดี่ยว ธัญสินี แสงแก้ว (แกรนนูลาร์) มือวาง ชนะ สาธิตา สิวายะวิโรจน์ (เคทีอาร์หาดใหญ่) 21-15, 21-15,   ทักษินันท์ ประทีปตรัง (ตรังจูเนียร์)ชนะ ภัคมัยวรรณ มาฆทาน (ไชยาแบดมินตัน) 21-17, 18-21, 21-18,  จิดาภา ฐานะกาญจน์ (แกรนนูลาร์) ชนะ วรางคณา เทพประดิษฐ์ (รัตนรังสรรค์ระนอง) 21-7, 21-11,  อัญชลิกา เตียวโซลิต (ตรังจูเนียร์)มือวาง 2ชนะ ปพัชญา ตั้งเสรีวงศา (แบดมินตันเทศบาลนครยะลา) 21-14 ,21-15  
 
 

หน้าแรก » กีฬา